Không dễ hủy bỏ hợp đồng đã công chứng!

Tháng 4-2008, bà Nguyễn Thị H. (TP Huế, tỉnh Thừa Thiên-Huế) có làm hợp đồng tặng cho nhà đất cho năm anh chị em ruột và hợp đồng này đã được Phòng Công chứng số 2 tỉnh Thừa Thiên-Huế chứng nhận ngày 25-4-2008. Nhưng sau đó thì bên nhận tặng cho chưa làm thủ tục đăng bộ. Không giao trả kết quả Mới đây, bà H. và năm anh chị em thống nhất hủy bỏ hợp đồng tặng cho nêu trên. Các bên tiếp tục đến Phòng Công chứng số 2 của tỉnh để làm thủ tục. Tại đây, công chứng viên yêu cầu cả hai bên phải xuất trình bản chính hợp đồng tặng cho nhà đất đã được công chứng trước đây. Ngặt nỗi, một bên đã làm mất bản chính hợp đồng. Thế là công chứng viên từ chối giải quyết. Sau khi nài nỉ, bà H. cũng được công chứng viên đồng ý chứng nhận cho hai bên ký hủy bỏ hợp đồng. Bà H. đã đóng phí xong nhưng đến nay vẫn chưa được giao lại bản hủy bỏ hợp đồng. Theo giải thích của công chứng viên, chỉ khi nào phía gia đình bà H. nộp thêm một bản chính của hợp đồng cũ thì mới được giao bản hủy bỏ này (!?). Phóng viên đã liên hệ với phòng công chứng trên và được biết: Ngại các bên sử dụng một bản chính của hợp đồng cũ vào mục đích trái pháp luật nên công chứng viên muốn thu hồi bằng được cả hai bản chính của hợp đồng cũ. Do bà H. nói “có một người ở xa đang cầm một bản chính và sẽ nộp sau” nên phòng mới linh động công chứng việc hủy bỏ hợp đồng. Phòng này vẫn giữ lại bản hủy bỏ hợp đồng cho đến khi phía bà H. nộp lại đủ hai bản chính hợp đồng cũ.Làm sai quy định Khoản 1 Điều 44 Luật Công chứng quy định: “Việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng”. Luật này không yêu cầu các bên nộp lại đủ các bản chính đã được công chứng trước đó thì mới được hủy bỏ hợp đồng. Như vậy, Phòng Công chứng số 2 tỉnh Thừa Thiên-Huế đã làm sai quy định khi bắt buộc gia đình bà H. phải nộp lại đủ hai bản chính của hợp đồng cũ. Đáng lưu ý, trong tình huống tương tự như trên thì các phòng công chứng tại TP.HCM có cách xử lý khác. Ông Từ Dương Tuấn, Phó phòng Công chứng số 1, TP.HCM, cho biết: “Tuy luật không quy định nhưng cũng vì ngại các rắc rối phát sinh như Phòng Công chứng số 2 tỉnh Thừa Thiên-Huế đã nêu ở trên nên chúng tôi cũng đề nghị người dân phải mang bản chính đến thì mới hủy bỏ hợp đồng. Song nếu thật sự các bên đã làm mất bản chính thì chúng tôi vẫn linh hoạt giải quyết bằng cách đề nghị các bên làm bản cam kết về sự việc. Sau khi chứng nhận việc hủy bỏ xong, chúng tôi sẽ chủ động thông báo việc này đến các cơ quan liên quan”.

Theo www.phapluattp.vn

Khi có nhu cầu công chứng hợp đồng, giao dịch hãy liên hệ với chúng tôi:
VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG MAI VIỆT CƯỜNG
Trụ sở: 236 Cao Thắng, quận 10, Tp Hồ Chí Minh
Tel: 0909.399.961
Email: congchungtunhan@gmail.com
Website: www.congchung.org
-Đặt lịch hẹn công chứng -Công chứng ngoài trụ sở -Công chứng ngoài giờ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *