Nhận tặng cho quyền sở hữu nhà ở

Câu hỏi:

Chào Trung tâm tư vấn Luật Hoàng Phi, tôi có một vấn đề muốn được trung tâm giải đáp như sau: Năm nay tôi 20 tuổi, hiện đang là sinh viên đại học. Tôi có một người bác ruột rất giàu có và bác rất quý mến tôi, coi tôi như con ruột. Bác có ý định tặng tôi một ngôi nhà, xin hỏi thủ tục tặng cho như thế nào? Tôi cần chuẩn bị những gì để tiến hành nhận tặng cho?

Trả lời:

Chào bạn, với câu hỏi của bạn Luật Hoàng Phi xin được tư vấn như sau:

Theo quy định của pháp luật dân sự (điều 722 Bộ luật dân sự 2005) thì việc cho tặng là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho chuyển giao quyền sở hữu, quyền sử dụng của mình cho người khác mà không yêu cầu đền bù, còn bên được tặng cho đồng ý nhận theo quy định của pháp luật. Trường hợp bác bạn có nhu cầu tặng cho bạn một căn nhà là hoàn toàn hợp pháp. Hợp đồng tặng cho nhà ở này cần có những nội dung quy định tại điều 723 Bộ luật dân sự 2005:

“Điều 723. Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất bao gồm các nội dung sau đây:

1. Tên, địa chỉ của các bên;

2. Lý do tặng cho quyền sử dụng đất;

3. Quyền, nghĩa vụ của các bên;

4. Loại đất, hạng đất, diện tích, vị trí, số hiệu, ranh giới và tình trạng đất;

5. Thời hạn sử dụng đất còn lại của bên tặng cho;

6. Quyền của người thứ ba đối với đất được tặng cho;

7. Trách nhiệm của các bên khi vi phạm hợp đồng”.

Bên cạnh đó, Bộ Luật dân sự còn quy định quyền và nghĩa vụ cụ thể cho người tặng cho và người nhận tặng cho như sau:

“Điều 724. Nghĩa vụ của bên tặng cho quyền sử dụng đất

Bên tặng cho quyền sử dụng đất có các nghĩa vụ sau đây:

“1. Giao đất đủ diện tích, đúng hạng đất, loại đất, vị trí, số hiệu và tình trạng đất như đã thoả thuận;

2. Giao giấy tờ có liên quan đến quyền sử dụng đất cho bên được tặng cho để làm thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất”.

Điều 725. Nghĩa vụ của bên được tặng cho quyền sử dụng đất

Bên được tặng cho quyền sử dụng đất có các nghĩa vụ sau đây:

“1. Đăng ký quyền sử dụng đất tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về đất đai;

2. Bảo đảm quyền của người thứ ba đối với đất được tặng cho;

3. Thực hiện các nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật về đất đai”.

Điều 726. Quyền của bên được tặng cho quyền sử dụng đất

Bên được tặng cho quyền sử dụng đất có các quyền sau đây:

“1. Yêu cầu bên tặng cho giao đủ diện tích, đúng hạng đất, loại đất, vị trí, số hiệu và tình trạng đất như đã thoả thuận;

2. Được sử dụng đất theo đúng mục đích, đúng thời hạn;

3. Được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất”.

Thêm vào đó, khi bạn muốn công chứng để được nhận cho tặng bạn cần Liên hệ tới Phòng Công chứng hoặc Văn phòng công chứng có trụ sở trong phạm vi tỉnh nơi có ngôi nhà đó để làm thủ tục.

Để công chứng được việc cho tặng bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

– Chứng minh nhân dân của cả bên tặng cho và bên được tặng cho;

– Hộ khẩu của cả hai bên;

– Giấy chứng nhận kết hôn của bên tặng cho;

– Giấy chứng nhận quyền sở hữu/quyền sử dụng nhà đất”.

Lưu ý, tất cả giấy tờ nêu trên đều cần phải có bản chính khi ký công chứng.

Như vậy, trên đây là toàn bộ các nội dung của hợp đồng tặng cho nhà ở giữa bác của bạn với bạn, quyền và nghĩa vụ của bạn, nghĩa vụ của bác bạn và các giấy tờ bạn cần chuẩn bị khi nhận tặng cho nhà ở đó.

Khi có nhu cầu công chứng hợp đồng, giao dịch hãy liên hệ với chúng tôi:
VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG MAI VIỆT CƯỜNG
Trụ sở: 236 Cao Thắng, quận 10, Tp Hồ Chí Minh
Tel: 0909.399.961
Email: congchungtunhan@gmail.com
Website: www.congchung.org
-Đặt lịch hẹn công chứng -Công chứng ngoài trụ sở -Công chứng ngoài giờ

Viết bình luận